กลับไปยังรายกระดาน โพสต์ใหม่

คำร่ำลือถึงข้อเสียของ Avanza หลายอย่าง จริงหรือ???

คำร่ำลือถึงข้อเสียของ Avanza หลายอย่าง จริงหรือ???

ดีครับพี่ๆทุกคน
ผมสนใจจะซื้อรถซักคัน ตอนนี้ในใจเหลืออยู่รุ่นเดียวคือ เจ้าอ้วนซ่า นี่แหล่ะ เลยเริ่มหาข้อมูลให้หนักขึ้น
หาข้อดี ข้อเสีย ของเจ้าซ่าจาก เว็ปบอร์ดต่างๆ เช่น pantip และอื่นๆ ข้อมูลด้านดีก็มีเยอะแยะเลย ทำให้อิ่มใจขึ้นมาบ้าง
แต่ข้อมูลด้านเสียๆ ของเจ้าซ่าก็มีไม่น้อย และดูเหมือนจะเป็นเรื่องที่ทำให้เครียดเหมือนกัน

1. เจ้าซ่าไม่สวย........อันนี้พอรับได้ครับ ความสวยเป็นนามธรรม แต่ละคนมองไม่เหมือนกัน ส่วนผมบอกได้เต็มปากว่า น้องซ่า งามบาดใจผมเลย

2. เวลาเร่งแซงไม่ค่อยขึ้น

3. คนนั่งแถว 3 จะเมารถ เพราะกระดกเยอะเหลือเกิน เห็นบอร์ดอื่นๆ บอกว่าเป็นเพราะเจ้าซ่าใช้สปริงของปิ๊กอัพ เลยทำให้แข็งๆ ไป

4. วิ่งเร็ว เกิน 110 แล้ว จะหวิวๆ เหมือนรถจะลอยๆๆ ค่อนข้างอันตราย

5. เวลาเข้าโค้ง ดูเหมือนจะไม่ปลอดภัย หวั่นๆ รถคว่ำเพราะความสูงและการถ่วงดุลของรถไม่ดี

6. เวลาขึ้น-ลง สะพาน คนนั่งแถว 3 จะหัวชนหลังคา เพราะกระดกอย่างแรง (กระดกอีกแล้ว)

7. เวลาเจอแอ่งน้ำ เหยียบแรงๆ แล้วน้ำจะกระจายเต็มกระจกหน้ารถ

8. มีคำร่ำลือหนึ่งบอกว่า ครั้งหนึ่ง เร่งแซงรถใหญ่ แต่ไปเจอแอ่งน้ำ ทำอีท่าไหนไม่รู้ หรือเพราะความตกใจจนไม่มีสติจับพวงมาลัยก็ไม่อาจทราบได้ ทำให้รถเลี้ยวไปหารถบรรทุกใหญ่ แต่โชคดีที่หักพวงมาลัยออกทัน...........ประเด็นอยู่ที่ เขาโทษว่า พวงมาลัยของน้องซ่าอ่อนเกินไปเมื่อเทียบกับขนาดรถและน้ำหนักของรถ เลยทำให้การขับขี่มีความปลอดภัยน้อยลง (แต่จริงๆ ผมว่าเป็นเพราะความประมาทส่วนบคุคคลมากกว่า รวมถึงประสบการณ์ของคนขับด้วย)

9. ฯลฯ

สรุปแล้ว คำร่ำลือดังที่กล่าวมาข้างต้น เป็นเพียงคำกล่าวขานเพื่อ ดีสเครดิตน้องซ่า หรือว่ามีข้อเท็จจริงอยู่บ้างไหม

ไม่อยากเชื่อบอร์ดอื่นๆ เพราะคงมีประสบการณ์กับน้องซ่าน้อยกว่าพี่ๆ ในบอร์ดนี้แน่ๆ ครับ
เลยเข้ามาถามให้เกิดความสงสัย

ปล.  พี่ๆ เหยียบกันเร็วสุดเท่าไหร่ครับ ถึง 120-140 ไหม????

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

มาช่วยแชร์ครับ
ผม 1.3 ทำช่วงล่างมาแล้ว

1. เจ้าซ่าไม่สวย........อันนี้พอรับได้ครับ ความสวยเป็นนามธรรม แต่ละคนมองไม่เหมือนกัน ส่วนผมบอกได้เต็มปากว่า น้องซ่า งามบาดใจผมเลย

ผมก็ว่าZA เราสวยน่ะ ไม่โหล อ่ะ อันนี้ผ่าน

2. เวลาเร่งแซงไม่ค่อยขึ้น
อันนี้ต้องดูว่าเทียบกับอะไร นั่งกี่คน เท่าที่ขับมา ถ้าเจอเก๋ง กระบะ แล้วอยากจะแซงที่ความเร็วย่าน 40-100 ผมว่ามันก็ ok น่ะ แต่ต้องรู้ใจรถ เหยียบแล้วรอรอบนิดนึงค่อยแซง มันก็ปรูดปราดเหมือนกัน

3. คนนั่งแถว 3 จะเมารถ เพราะกระดกเยอะเหลือเกิน เห็นบอร์ดอื่นๆ บอกว่าเป็นเพราะเจ้าซ่าใช้สปริงของปิ๊กอัพ เลยทำให้แข็งๆ ไป
อันนี้จริง เพราะนั่งแถวสามมาเอง ถึงกับต้องบอกคนขับเบาๆหน่อย จะอ้วก
ขนาเปลี่ยนช่วงล่างมาหมดแล้วน่ะ แต่ก็ต้องยอมรับว่าถึงจะนั่ง 6 คนวิ่ง off road นิดๆ กับรู้สึกว่ามันทนดีแหะ ไม่ต้องหยอดไปหยอดมาเหมือนเก๋ง   แต่ถ้าชีวิตประจำวันถ้านั่ง 6 คนขับต้องใจเย็นขับนิ่มๆ

4. วิ่งเร็ว เกิน 110 แล้ว จะหวิวๆ เหมือนรถจะลอยๆๆ ค่อนข้างอันตราย
บางครั้ง เพราะว่าซ่าสูง แล้วก็ทรงแบบ ต้านลม ถ้าลมแรง วิ่งเร็วๆ จะรู้สึกหวิวๆ ได้ แต่ถ้าลมสงบ 160 ก็ไหว
แต่จาก 140 กว่าจะ 160 ก็ลากนานหน่อย

5. เวลาเข้าโค้ง ดูเหมือนจะไม่ปลอดภัย หวั่นๆ รถคว่ำเพราะความสูงและการถ่วงดุลของรถไม่ดี
อยู่ที่โช๊ค กับสปริงด้วยครับ  ตอนนี้ โค้งตรงบรมลอยฟ้า 80 สบายๆ ไม่เสียว

6. เวลาขึ้น-ลง สะพาน คนนั่งแถว 3 จะหัวชนหลังคา เพราะกระดกอย่างแรง (กระดกอีกแล้ว)
ก็จริง คนขับเลยต้องใจเย็นๆ 5555

7. เวลาเจอแอ่งน้ำ เหยียบแรงๆ แล้วน้ำจะกระจายเต็มกระจกหน้ารถ
จริงครับ ตกใจเหมือนกันแรกๆ

8. มีคำร่ำลือหนึ่งบอกว่า ครั้งหนึ่ง เร่งแซงรถใหญ่ แต่ไปเจอแอ่งน้ำ ทำอีท่าไหนไม่รู้ หรือเพราะความตกใจจนไม่มีสติจับพวงมาลัยก็ไม่อาจทราบได้ ทำให้รถเลี้ยวไปหารถบรรทุกใหญ่ แต่โชคดีที่หักพวงมาลัยออกทัน...........ประเด็นอยู่ที่ เขาโทษว่า พวงมาลัยของน้องซ่าอ่อนเกินไปเมื่อเทียบกับขนาดรถและน้ำหนักของรถ เลยทำให้การขับขี่มีความปลอดภัยน้อยลง (แต่จริงๆ ผมว่าเป็นเพราะความประมาทส่วนบคุคคลมากกว่า รวมถึงประสบการณ์ของคนขับด้วย)

ก็อย่างว่าอยู่ที่คนขับด้วย
แต่ผมกับรู้สึกว่า เวลาซ่าขับลุยน้ำมันจะนิ่งมากกว่าพวกขับล้อหน้าน่ะครับ
แบบว่าแอ่งเดียวกัน เคยเอาเก๋งลุยจะรู้สึกพวกมาลัยเป๊ๆ แต่ซ่ากลับนิ่งได้ โดยที่ไม่ได้ลดความเร็ว

อย่างว่าครับ ซ่าไม่ใ้ช้รถที่ดีที่สุดในโลก แต่ทุกคนที่ใช้ เพราะเป็นรถที่เหมาะกับเราที่สุดในโลก
นั่ง 6 ราคาแบบนี้ หาได้ที่ไหน
รถสูง ออก offroad นิดๆได้สบาย ผมชอบเที่ยวต่างจังหวัด รู้สึกว่าขึ้นเขาลงห่วยแบบว่า มันส์มากกก
แล้วก็เร็ว 140 นี้สบายครับ เด็วก็ถึง แต่จะไป 160 ก็ลากหน่อยน่ะ (ไม่ได้แต่ง ท่อ ใส่กรอง ใดๆ เลย )

ก็ลองคิดดูน่ะครับ {:1_271:}

เรื่องแรง 160 เป็นพื้นฐานที่ทำได้ทุกคัน 1.5 ครับ  เหยียบแล้วหวั่นใจครับ  น้ำมัน!!!!ลด

ข้อเสียที่กล่าวมา เป็นเพียงการใช้งานที่ยังไม่คุ้นเคยมากกว่าครับ
เคยใช้รถขับหน้า  มาเป็นขับหลังก็ธรรมดาเรื่องพวงมาลัย ต่างกัน

ลองขับรถที่ราคาแพงกว่าระบบดีกว่า  ซ่าเราถูกเปรียบมวยก็ยากครับ
ใครใช้รถคันเก่าที่หลายปีแล้ว  พอเจอเจ้าซ่ารับรอง  ช๊อบ...ชอบ
ช่วงล่างใครขับกระบะมา  ก็ไม่หนีกันเท่าไรครับ  ทั้งโยน  แข็ง  หรือกระเด้ง

สรุปมาดูข้อดีมันบ้างครับ  ราคานี้ไปได้ที 6-7 คน มีปะ แล้วจะรู้ว่าใช่ไหม...ที่หารถอยู่...
ถ้าคุณไม่มีใจก็คงไม่เหลียวมามอง  หรือมัวเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นๆ  จริงไหมครับ

{:2_372:}
PEA

ขอบคุณพี่ Godji_Catza ครับ ได้ข้อมูลเป็นประโยชน์เลย
สรุปแล้ว พี่ว่าไงครับ Za เป็นรถที่น่าใช้มากใหม
อยากวัดความพอใจของพี่เป็น % ครับ ไม่ต้องไปเทียบกับรถรุ่นอื่น เอาความพอใจที่ใช้ น้องซ่าครับ

แต่ก็ยังรอพี่ๆ คนอื่นๆ มาแสดงความคิดเห็นเปรียบเทียบด้วยครับ

ปล. ถึงจะรู้อย่างนี้ น้องซ่าก็ยังเป็นแค่ตัวเลือกเดียวในใจของผมอยู่ (ตอนนี้นะ.....)

10 ปากว่า ไม่เท่ากับได้ขับเองค่ะ  เชื่อเถอะค่ะว่าคุณเลือกไม่ผิด สำหรับรถคันนี้ t/*3
จะกี่ปี กี่เดือน ฉันก็รักเธอเสมอ ไม่เปลี่ยนแปลง Avanza

ผมไม่รู้ผมมาว..........อิอิ
ที่คุณพูดมาถูกหมดครับ (สำหรับคนที่ไม่เคยใช้เจ้าซ่า)
ถ้าถามผม ผมก็จะตอบเหมือนคนที่เคยใช้ซ่ามาครับว่าผมชอบ
ในความเป็นเจ้าและชอบที่สุดคือเรื่องของความอึดของเครื่องยนต์
และการบำรุงรักษา แต่อะไหล่อื่น ๆ อาจจะต้องรอนานหน่อย(กรณีเกิดจากการชนหรืออุบัติเหตุ)
มิตรภาพดี ๆ กับความรู้สึกดี ๆ จากAVANZACLUB</strong>

ใช่ครับ........ถ้าผมไม่มีใจให้น้องซ่า
ผมคงไม่เหลียวมามอง
และคงไม่หาข้อมูลต่างๆ มาถามพี่หรอก
ถีงแม้มันจะเป็นข้อเสียก็ตามที

แต่ถึงแม้จะเห็นข้อเสียของน้องซ่าเยอะแยะ แต่ก็ยังมีข้อดีที่ตรงใจผมมากมายเหมือนกันครับ

ฉะนั้น..........
ณ วินาทีนี้
น้องซ่า ก็ยังเป็นหนึ่งเดียวในใจผมเช่นเดิมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ แล้วผมจะมาเช็คกระทู้บ่อยๆ เผื่อมีความคิดเห็นอื่นที่ต่างจากนี้

.........
.........
รักซ่า
รักทุกคนครับ

[23]  คงจะจริงอย่างเค้าว่ามั้ง....แต่ทุกอย่างปรับปรุงได้ครับ เรื่องเกาะถนนผมเถียงใจขาดเลย(รถผมนะ) ไปเที่ยวเขาใหญ่ กับพวกน้องๆซึ่งขับรถ วีออส ซิตี้ ยาริส (แต่งโหลดเตี้ยทุกคัน) ลงเขามาทาง จ. ปราจีนบุรี บางช่วงอัดถึง 150 กม./ชม. ตามผมไม่ทันซักคันครับ อิ อิ

ถ้าคิดข้อเสียขนาดนี้ก็อย่าใช้เลยดีกว่าคับ

รถคนอื่นเขาไม่มีแถว3 กันนั่นสิ เลยไม่เคยมีใครบ่นเรื่องแถว3 ในรถคันอื่น

กลับไปยังรายกระดาน